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Na. 
Jina/ Product 
Name 

Maelezo ya mtambo/ 
Specifications 

Uzalishaji kwa 
mwaka/ 
Production 
capacity per 
year  

Land area required 
per plant/year 

Gharama za 
mtambo 
mmoja 
Machines 
total cost 
(Tshs) 

Gharama za 
uwekezaji na 
miundombinu 
Estimated 
needed 
investment cost 
(Tshs) 

Ajira  Uwezo wa 
Taasisi katika 
kutengeneza 
mitambo 

1 
SUGAR 
PROCESSING  
MINI-PLANT 

Mtambo mdogo wa 
kutengeneza sukari wenye 
uwezo wa kuchakata tani 
200 za muwa ghafi kwa siku 
moja (200 TCD) na kutoa 
tani 20 za sukari (Brown 
sugar) kwa siku 

Kuchakata tani 
30,000 za muwa 
(200tcd x 25d/m 
x 6m/y)  kupata 
tani 3,000 za 
sukari 

Uzalishaji wa 
wastani wastani tani 
60/ekari zinahitajika 
ekari 500 (200 ha) 

560,000,000 1,000,000,000 

 
Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya  
watu 150 na 
isiyo rasmi 
watu 1,800. 

 
 
 
Si chini ya 
mitambo 6 
kwa mwaka  

2 
Sunflower oil 
mini-refinery 
Plant 

Mtambo mdogo wa 
kusafisha mafuta ya alizeti 
ili kupata mafuta safi ya kula 
(double refined fortified 
sunflower cooking oil) 
wenye uwezo wa kuchakata 
alizeti gunia 50 kwa siku ili 
kupata lita 1000 (tani 1) za 
mafuta kwa siku 

1t x 25d/m x 
10m/y = tani 
250 za mafuta 

Gunia 50 x 25 x 10 = 
gunia 12,500. Kwa 
Kuvuna mara 2 kwa 
mwaka zinatakiwa  
Ekari 625 (250 ha) 

76,500,000 120,000,000 

 
 
Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 15 na 
isiyo rasmi 
watu 180. 
 
 

 
 
 
 
Si chini ya 
mtambo 
mmoja kwa 
miezi 2 

3 

Mashine za 
kuchakata 
karanga 
kupata siagi ya 
karanga 

Mitambo midogo mitatu ya 
kuchakata karanga inayo 
kaanga karanga, inatoa 
maganda ya karanga baada 
ya kukaanga na kusaga 
karanga kupata siagi. Una 

(48kg/d x 25d/m 
x 10m/y) 
 
12 tones of 
peanut butter 
per year  
 

Ekari moja ya 
shamba la karanga 
inatoka 500kg za 
karanga. Kupata tani 
12 za karanga kwa 
mwaka unahitaji 
ekari 24 

9,000,000/= 15,000,000 

Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 4 na isiyo 
rasmi watu 48 

 
 
 
Si chini ya 
mtambo 
mmoja kwa 
mwezi  



 

uwezo wa kusaga siagi kiasi 
cha 50 kg kwa siku. 

 

4 

Machine ya 
kuchakata 
mkonge 
(Raspador) 

Mtambo mdogo wa 
kuchakata mkonge wenye 
uwezo wa kuchakata meta 
8 (meta 1 ni majani 110) 
kwa siku ili kuweza kupata 
330 kg ya nyuzi za mkonge. 

(330kg/d x 
25d/mv x 10m/y) 
 
Tani 82.5 za 
nyuzi za 
mkonge kwa 
mwaka 
 

Ekari moja ya 
shamba la mkonge 
linatoka tani 30 za 
mkonge. Kupata tani 
82.5 za mkonge kwa 
mwaka unahitaji 
ekari 3 

4,500,000/= 10,000,000/= 

Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 2 na isiyo 
rasmi watu 24 

Si chini ya 
mitambo miwili 
kwa mwezi 

5 

Mashine ya 
kutengeneza 
unga wa 
muhogo 

Mtambo wa kuchakata 
muhogo wenye uwezo wa 
kuchakata muhogo kiasi 
cha tani 12 na kutoa tani 3 
za unga wa muhogo kwa 
siku 

12t/d x 25d/mv x 
10m/y) 
 
Tani 3,000 za 
muhogo kwa 
mwaka, ambazo 
ni sawasawa na 
tani 750 za unga 
wa muhogo kwa 
mwaka.  
 

Ekari moja ya 
shamba la muhogo 
linatoa tani nne za 
Muhogo. Kupata tani 
3000 za muhogo 
kwa mwaka, shamba 
la ukubwa wa ekari 
750  

150,000,000/= 220,000,000/= 

 
 
 
 
Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 80 na 
isiyo rasmi 
watu 960 

Si chini ya 
mitambo 6 
kwa mwaka 

6 
Mashine ya 
kusaga viungo 

Mashine ndogo ya kusaga 
viungo yenye uwezo wa 
kusaga vioungo kilo 100 
kwa saa. 

100kg/d x 
25d/mv x 10m/y) 
 
Tani 25 za 
viungo kwa 
mwaka,  

 2,500,000/= 10,000,000/= 

Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 1 na isiyo 
rasmi watu 12 

Si chini ya 
mashine mbili 
kwa mwezi 



 

7 
Mashine ya 
kukamua juisi 
ya matunda 

Mashine ndogo ya kukamua 
juisi ya matunda mbali mbali 
yenye uwezo wa kukamua 
juisi kiasi cha lita 200 kwa 
saa. 

(200lita x 
10hrs/d x 
25d/mv x 10m/y) 
 
500 tani za za 
juisi kwa mwaka 

Ekari moja ya 
shamba la mananasi 
linaweza kupandwa 
mananasi 10,000. 
Kwa wastani, 
Mananasi 3 hutoa 
lita 1 ya juisi. Kwa 
ekari 1 inaweza toa 
lita 3300 za juisi. 
Kwa mwaka 
unahitaji ekari 151 
kupata lita tani 500 
za juisi ya nanasi.  

5,500,000/= 10,000,000/= 

 
 
 
 
Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 2 na isiyo 
rasmi watu 24 

 
 
 
 
Si chini ya 
mashine mbili 
kwa mwezi 

8 

Mashine ya 
mawese 
Palm oil press 
machine 

Mtambo mdogo wa 
kuchakata mafuta ya 
mawese. Mtambo huu 
unauwezo wa kuchakata 
mawese kilo 500 kwa saa 
na kupata lita za mafuta 100 
kwa saa 

(500kg x 
10hrs/d x 
25d/mv x 10m/y) 
 
1250tones/y of 
pal seed  
 
250 tons of palm 
oil per year 

Ili kupata tani 4 ya 
mafuta ya maweze 
unahitaji shamba la 
ukubwa wa hekari 
moja.  
Kwa mwaka 
kunahitajika hekari 
62,500 kupata tani 
250 za mafuta ya 
mawese  

11,500,000/= 10,000,000/= 

Mtambo huu 
utatengeneza 
ajira rasmi ya 
watu 2 na isiyo 
rasmi watu 24 

 
 
Si chini ya 
mashine moja 
kwa mwezi 

         

                  
 
 
 
 
 
 
 
 
  



 

MASHINE ZINGINE ZINAZOTENGENEZWA NA TAASISI YA TEMDO                   
 

Na. 
Jina/ Product 

Name 
Maelezo ya mashine au mtambo/ 

Specifications 

Uwezo wa mashine 
kwa mwaka/ 

Production capacity 
per year 

Uwezo wa taasisi 
kuzalisha/ (siku 

ngapi 
kutengeneza 

mashine moja) 

Gharama za 
mtambo mmoja 
Machines total 

cost (Tshs) 

Gharama za 
uwekezaji na 
miundombinu 

Estimated needed 
investment cost 

(Tshs) 

1 
Cold room for 
vegetables 
handling 

Jokofu kwa ajili ya kuhifadhia mazao ya mboga 
mboga (horticultural products) 

Lina uwezo wa 
kuchukua mboga tani 
moja kwa mkupuo  

Si chini ya jokofu 
moja kwa mwezi 

45,000,000/= 22,000,000/= 

2 
Mortuary cooling 
Cabinet 

Jokofu la kuhifadhia maiti  
Lina uwezo wa 
kuchukua miili 2 mpaka 
sita kwa mkupuo  

Si chini ya 
majokofu 2 mwa 
mwezi 

32,000,000 mpaka 
76,000,000/= 

10,000,000/= mpaka -
22,000,000/= 

3 
Biomedical 
waste 
Incinerator 

Mtambo wa kuchoma taka hatarishi za hospitali  

Ina uwezo wa 
kuchoma kilo 50 kwa 
wakati mmoja kwa 
muda wa dakika 20 

Si chini ya 
mitambo 4 kwa 
mwezi 

51,000,000/= 
Referral/regional 

41,000,000/= 
District/health 

centres 

35,500,000/= 

4 
Mashine za 
kuchakata asali 

Mashine ndogo ya kukamua asali kutoka 
kwenye masega ya nyuki bila kuharibu masega  

Mashine hii ina uwezo 
wa kukamua masega 3 
kutoka katika mizinga 
ya kisasa kwa wakati 
mmoja. Ina uwezo wa 
kukamu lita 400 za 
asali kwa siku.  

Si chini ya 
mitambo 4 kwa 
mwezi 

2,800,000/= 10,000,000/= 

5 

Mtambo wa 
kutengeneza 
mkaa 
unaotokana na 
vumbi la Mkaa 
au maranga 

Mtambo mdogo wa kutengeneza mkaa 
unaotokana na mavumbi ya mkaa au mbao 
wenye uwezo wa kutengeneza mkaa kwa kiasi 
cha tani 1 kwa siku.  

Mtambo huu una 
uwezo wa 
kutengeneza mkaa 
utokanao na mabaki ya 
vumbi la mkaa, mabaki 
ya mbao, chuya za 

Si chini ya 
mitambo 2 kwa 
mwezi 

20,000,000/= 25,000,000/= 



 

mbao, mabaki 
ya mpunga 
 

mpunga na mabaki ya 
karanga kwa uwezo wa 
kutengeneza mkaa tani 
1 kwa siku.  

6 

Mashine ya 
kuweka dawa 
kwenye mbegu 
(Seed dressing 
equipment) 

Mashine ndogo ya kuchanganya dawa kwenye 
mbegu 

Mashine hii inauwezo 
wa kuchanganya kilo 
600 za mbegu kwa 
siku 

Si chini ya 
mitambo 4 kwa 
mwezi 

1,500,000/= 7,000,000/= 

7 
Mtambo wa 
kukaushia 
korosho 

Mtambo mdogo wa kukausha korosho  
Mtambo huu unauwezo 
wa kukausha kilo 500 
za korosho kwa siku 

Si chini ya 
mitambo miwili 
kwa mwezi  

15,000,000/= 10,000,000/= 

8 
Mashine za 
kusaga na 
kukoboa nafaka 

Mashine kwa ajili ya kusaga na kukoboa nafaka 
aina mbali mbali  

Mashine hii ina uwezo 
wa kukoboa na kusaga 
nafaka kwa wingi wa 
uzito wa tani 1 kwa saa 

Si chini ya 
mashine nne kwa 
mwezi  

8,500,000/= 15,500,000/= 

9 Chicken abbatoir Mtambo mdogo kwa ajili ya machinjio ya kuku 

Mtambo huu una 
uwezo kuandaa kuku 
kwa ajili ya matumizi 
kwa idadi ya kuku 200 
kwa saa au kuku 2000 
kwa siku.  

Si chini ya 
mitambo miwili 
kwa mwezi 

6,000,000/= 11,000,000/= 

       

 


